Hanifaru Bay ฮานิฟารูเบย์ หรืออ่าวฮานิฟารู คือจุดหมายที่บรรดานักดำน้ำหรือผู้ชื่นชอบสัตว์น้ำต่างใฝ่ฝันต้องไปให้ได้ซักครั้งหนึ่ง ทุกๆ ปีช่วงลมมรสุมลมและกระแสน้ำจะพัดนำเอาแพลงตอนจำนวนนับล้าน ๆ ตัวมาอยู่ในอ่าวนี้ (ได้ยังไงเราขอไม่พูดถึง) แต่ให้เรานึกภาพตามว่าเหมือนแพลงต้อนคืออาหารญี่ปุ่นชั้นเลิศ ถ้ามีบุฟเฟ่แบบกินฟรีไม่อั้นเราจะไปไม๊? เช่นกัน น้องมันต้าเรย์ และ สัตว์น้ำหลายหลายชนิดไม่ว่าจะปลากระเบนสายพันธุ์ต่าง ๆ รวมถึงฉลามวาฬเองก็มา แหมก็อาหารอุดมสมบูรณ์ขนาดนี้ ถ้าใครยังนึกภาพไม่ออกแนะนำให้ดูคลิปนี้ของปี 2017 ได้เลย (Credit to Scuba TV for the link please follow youtube)
การเดินทางไปยังอ่าวฮานิฟารู
ฮานิฟารูเบย์ ตั้งอยู่ที่ บาร์อะทอลล (Baa Atoll) ทางตอนเหนือของประเทศมัลดีฟส์ ไปง่ายๆ ได้2ทางคือ
1 นั่ง Seaplane หรือเครื่องบินน้ำไป
![Seaplane Transfer](https://static.wixstatic.com/media/1bccac_14d0268c0a024935995747f77871a306~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/1bccac_14d0268c0a024935995747f77871a306~mv2.jpg)
2) นั่ง Domestic flight หรือเครื่องบินภายในประเทศ
![Domestic flight transfer](https://static.wixstatic.com/media/1bccac_e0466f2065864861905bce05c90d5f2e~mv2_d_4896_2760_s_4_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/1bccac_e0466f2065864861905bce05c90d5f2e~mv2_d_4896_2760_s_4_2.jpg)
ช่วงเวลาไหนน่าไปที่สุด ? อย่างที่เกริ่นไปตั้งแต่ตอนแรกแล้วว่าต้องเป็นช่วงหน้ามรสุมคือเริ่มตั้งแต่ปลายๆ เดือนพฤษภาคมไปจนถึงช่วงธันวาคมได้เลยในบางปี ซึ่งสภาพอากาศขึ้นอยู่กับปีนั้นๆ อย่างที่เรารู้กันว่าสิ่งเหล่านี้เป็นปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ เราเป็นเพียงแขกผู้มาเยือนและอยากแว๊ปไปดูพวกเค้า เพราะฉะนั้นเราทำได้แต่เฝ้ารอและติดตามข่าวทุก ๆ ปี อย่างเช่นปีนี้ที่พอเราได้รับข่าวว่าฝูงมันต้าได้เข้าอ่าวฮานิฟารูเราก็ไม่รอช้ารีบจองตั๋วแล้วไปทันที ระหว่างนั้นเราก็ติดตามข่าวตลอดเมือวานเข้ากี่ตัว วันนี้เข้ากี่ตัว ขอบอกว่าตื่นเต้นทุกวัน
ที่พัก
นอกจากการเอาตัวไปให้ถึงที่บาร์อะทออลแล้วเรายังควรที่จะคำนึงถึงที่พักซึ่งสามารถเลือกพักได้ทั้งแบบ Guests house หรือ Resorts ในส่วนของblog นี้เราจะพูดถึงรีสอร์ทที่อยู่ใน Baa Atoll แห่งนี้กันมีอยู่ด้วยกันเยอะแยะมากมายแต่จะเลือกเอาตัวดี ๆ ที่อยากนำเสนอมาไว้ 6 รีสอร์ทด้วยกัน ส่วนขอดีหรือความแตกต่างนั้นขึ้นอยู่กับความชอบและงบในกระเป๋าของแต่ละท่านซึ่งสามารถเข้าไปดูโปรโมชั่นต่าง ๆ ได้ที่ลิงค์หรือกดที่ภาพรีสอร์ทได้เลย
Anantara Kihavah : รีสอร์ทสุดหรูจากเครืออนันตราของคนไทยเรานั้นเอง ห้องพัก อาหาร การบริการเรียกได้ว่าไม่ใช่แค่คนไทยเท่านั้นแต่ต่างขาติยังขื่นขอบมาก ๆ อีกด้วย จากอนันตราคิฮาว่าสามารถนั่ง speed boat ไปยัง Hanifaru bay เพียง 35 นาทีเท่านั้น ส่วนตารางเรือขึ้นอยู่กับทาง water sports ซึ่งเราสามารถเช็คได้เมือเราเข้าพักแล้ว
![Milaidhoo island resort](https://static.wixstatic.com/media/1bccac_04614b38f1d3466f95bfc8ff905b77fd~mv2.png/v1/fill/w_49,h_33,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/1bccac_04614b38f1d3466f95bfc8ff905b77fd~mv2.png)
ปิดท้ายบล็อคนี้ด้วยความผิดหวังเล็กน้อยไม่ถึงมากเพราะเราเองก็ตั้งใจจะไปเจอมันต้าซัก 100 ตัวแต่วันที่เราไปนั้นน้องมันต้ามาโชว์ตัวให้เราดูเพียง 1 ตัวเท่านั้นแต่ก็หมุนโชว์อยู่หลายรอบมากพอให้เราฟิน
เราคิดไว้แล้วว่าเราจากลับไปอีกแน่ ๆ รอบหน้าใครอยากไปด้วยลงชื่อรอเลยค่า เดี๋ยวจาเปิดรับสมัครกันน้า
สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Hanifaru bay หรือที่พักรีสอร์ทในมัลดีฟส์
Line @MaldivesExperts คลิก https://goo.gl/UxX8N3